Saurari tashoshin rediyo akan layi tare da mai kunna rediyon Kwasar
Kiɗa na Peruvian yana da tarihin al'adu mai ɗorewa wanda ke nuna kabilu da yankuna daban-daban na ƙasar. Ɗaya daga cikin nau'o'in da aka fi sani da kuma tasiri shine kiɗa na Andean, wanda ya zama alamar kiɗa da al'adun Peruvian a duk duniya. Yana da kayan kida irin su quena ( sarewa), charango (kananan guitar), da bombo (drum), da sauransu. Waƙar tana yawan ba da labarun rayuwar yau da kullun, yanayi, da tatsuniyoyi.
Ɗaya daga cikin shahararrun ƙungiyoyin kiɗan Andean shine Los Kjarkas, wanda ’yan’uwan Hermosa suka kafa a 1971 a Bolivia. Waƙarsu tana da sauti na musamman wanda ya haɗu da waƙoƙin Andean na gargajiya da kayan kida tare da abubuwan zamani. Wasu fitattun mawakan kidan Andean sun haɗa da William Luna, Max Castro, da Dina Páucar.
Wani nau'in tasiri mai tasiri shine kiɗan criollo, wanda ya samo asali daga yankunan bakin teku na Peru kuma yana haɗa abubuwa na kiɗan Mutanen Espanya, Afirka, da na asali. Yana da kayan kida irin su guitar, cajón (kwalin drum), da quijada (jawbone). Ɗaya daga cikin fitattun mawakan criollo shine Chabuca Granda, wanda ya haɗa kayan gargajiya irin su "La Flor de la Canela" da "Fina Estampa." Sauran fitattun mawakan criollo sun haɗa da Eva Ayllón, Arturo "Zambo" Cavero, da Lucía de la Cruz.
A cikin 'yan shekarun nan, kiɗan Peruvian ya sami karɓuwa a duniya saboda nau'ikan haɗin gwiwa kamar cumbia da chicha. Cumbia ta samo asali ne daga Colombia amma ta zama sananne a Peru a cikin 1960s kuma tun daga lokacin ta samo asali zuwa nau'i-nau'i daban-daban kamar chicha, wanda ke haɗa cumbia tare da abubuwan kiɗa na Andean. Shahararrun mawakan cumbia da chicha sun haɗa da Los Mirlos, Grupo Néctar, da La Sonora Dinamita de Lucho Argaín.
Game da gidajen rediyo, wasu daga cikin mashahuran waɗanda ke Peru sun haɗa da Radiomar, La Karibeña, da Ritmo Romántica, waɗanda ke da haɗin gwiwa. na Peruvian da kiɗa na duniya. Wasu, kamar Radio Inca da Radio Nacional, suna mai da hankali kan kiɗan Andean na gargajiya da na criollo.
Ana lodawa
Rediyo yana kunne
An dakatar da rediyo
A halin yanzu tashar tana layi